Vào năm 2021, Intel chính thức trình làng dòng vi xử lý Core Thế hệ 11 cho laptop với kiến trúc Tiger Lake. Đây là một cải tiến lớn hướng tới trải nghiệm người dùng. Intel đã chi mạnh tay đầu tư để mang đến sự kết hợp tối ưu giữa hiệu năng, tính di động và thời lượng pin. Bài viết sẽ phân tích sâu kiến trúc, phân dòng, hiệu năng thực tế và giá trị mà Tiger Lake mang lại cho người dùng laptop hiện nay.

Intel Core Gen 11 (Tiger Lake)

Intel Core Gen 11 là gì?

Intel Core Gen 11 hay còn được gọi là Tiger Lake là dòng vi xử lý thế hệ 11 dành cho laptop được Intel ra mắt vào năm 2021. Dòng chip này được thiết kế cho nhiều phân khúc thiết bị từ ultrabook mỏng nhẹ, laptop 2 trong 1 đến máy chơi game và workstation di động đòi hỏi hiệu năng cao.

Với mục tiêu nâng tầm trải nghiệm di động Tiger Lake tập trung cải thiện hiệu năng trên mỗi watt, tích hợp đồ họa Intel Iris Xe mạnh mẽ, kéo dài thời lượng pin và hỗ trợ công nghệ AI cùng kết nối tiên tiến. Đây là bước đi chiến lược của Intel nhằm đáp ứng nhu cầu ngày càng cao từ người dùng.

Kiến trúc và Công nghệ của Tiger Lake

Tiến trình 10nm SuperFin

Một trong những nâng cấp đáng giá nhất của Tiger Lake là việc sử dụng tiến trình 10nm SuperFin. Đây không chỉ là một sự cải tiến đơn thuần từ tiến trình 10nm trước đó mà là một bước nhảy vọt. Khi mà SuperFin kết hợp các bóng bán dẫn FinFET được cải tiến và tụ điện Super MIM mới, cho phép dòng điện chạy nhanh hơn và giảm điện trở.

Điều này trực tiếp dẫn đến xung nhịp CPU cao hơn đáng kể và hiệu quả năng lượng tốt hơn so với Ice Lake, cho phép laptop mỏng nhẹ đạt được hiệu năng cao hơn mà giảm thời lượng pin.

Vi kiến trúc CPU Willow Cove

Tiger Lake sử dụng lõi CPU Willow Cove một bản nâng cấp từ kiến trúc Sunny Cove mang đến những cải tiến về IPC, đồng thời thiết kế lại hệ thống bộ đệm với dung lượng L2 cache lớn hơn 1.25MB mỗi nhân và L3 cache được tăng lên tối đa 12MB. Những thay đổi này giúp giảm độ trễ truy cập dữ liệu và tăng tốc độ xử lý tổng thể, đặc biệt rõ rệt trong các tác vụ hàng ngày như duyệt web, ứng dụng văn phòng và các phần mềm chuyên biệt đòi hỏi tốc độ phản hồi nhanh.

Đồ họa tích hợp Intel Iris Xe Graphics

Đây có lẽ là điểm nhấn của Tiger Lake. Đồ họa tích hợp Intel Iris Xe là một bước nhảy vọt so với Gen 10 Iris Plus trên Ice Lake. Với số lượng Execution Units tăng lên đáng kể lên đến 96 EUs trên các dòng chip Core i5 và i7 cao cấp, Iris Xe mang lại hiệu năng đồ họa mạnh mẽ hơn gấp nhiều lần.

  • Khả năng chơi game: Người dùng có thể trải nghiệm mượt mà nhiều tựa game eSports phổ biến (như League of Legends, CS:GO, Valorant) ở độ phân giải Full HD và thậm chí một số game AAA ở thiết lập đồ họa thấp đến trung bình. Điều này mở ra khả năng giải trí di động mà không cần đến card đồ họa rời.
  • Hỗ trợ tác vụ sáng tạo: Iris Xe cũng tăng tốc đáng kể cho các ứng dụng sáng tạo như chỉnh sửa ảnh, biên tập video cơ bản và các tác vụ AI.
  • Công nghệ hiển thị: Hỗ trợ xuất hình ảnh ra nhiều màn hình độ phân giải cao (ên đến 4K HDR, cùng với công nghệ Adaptive Sync giúp giảm thiểu hiện tượng xé hình khi chơi game.

Trí tuệ nhân tạo

Tiger Lake tích hợp các công nghệ AI tiên tiến để nâng cao trải nghiệm người dùng:

  • Intel Deep Learning Boost (DL Boost): Sử dụng tập lệnh Vector Neural Network Instructions (VNNI) để tăng tốc các tác vụ học sâu, cải thiện hiệu suất trong các ứng dụng AI.
  • Intel Gaussian & Neural Accelerator 2.0: Một bộ xử lý chuyên dụng cho các tác vụ AI có mức tiêu thụ điện năng thấp, như khử nhiễu thông minh cho âm thanh (ví dụ: trong các cuộc gọi video) hoặc hình ảnh, nhận diện giọng nói.

Kết nối tiên tiến và Nền tảng đồng bộ

  • Thunderbolt 4 tích hợp: Tiger Lake là thế hệ chip đầu tiên tích hợp Thunderbolt 4 trực tiếp vào CPU. Mỗi cổng Thunderbolt 4 cung cấp băng thông lên đến 40Gbps, hỗ trợ truyền dữ liệu tốc độ cao, sạc hai chiều, và xuất hình ảnh ra nhiều màn hình 4K hoặc một màn hình 8K. Điều này mang lại sự linh hoạt tối đa cho việc kết nối các thiết bị ngoại vi.
  • Wi-Fi 6/6E: Hỗ trợ chuẩn Wi-Fi 6 (802.11ax) và một số model hỗ trợ Wi-Fi 6E (băng tần 6GHz mới) mang lại tốc độ kết nối không dây nhanh hơn, ổn định hơn và giảm độ trễ, đặc biệt trong môi trường có nhiều thiết bị kết nối.
  • PCIe Gen 4.0: Cung cấp kết nối tốc độ cao cho SSD NVMe Gen 4, giúp tăng tốc độ đọc/ghi dữ liệu, khởi động máy và tải ứng dụng nhanh hơn. Trên các dòng H, PCIe Gen 4.0 cũng được sử dụng để kết nối với GPU rời.
  • Nền tảng Intel Evo: Đây là một bộ tiêu chuẩn khắt khe do Intel đặt ra cho các laptop mỏng nhẹ cao cấp. Laptop đạt chuẩn Evo phải đảm bảo các yếu tố như: phản hồi tức thì, thời lượng pin thực tế trên 9 tiếng (với màn hình Full HD), sạc nhanh, kết nối Thunderbolt 4 và Wi-Fi 6. Điều này giúp người dùng dễ dàng lựa chọn những chiếc laptop chất lượng cao, tối ưu cho trải nghiệm di động.

Tối ưu hóa năng lượng và thời lượng Pin

Bên cạnh tiến trình 10nm SuperFin, Intel đã triển khai công nghệ Dynamic Tuning, cho phép CPU tự động điều chỉnh hiệu năng và mức tiêu thụ điện năng dựa trên tác vụ và điều kiện sử dụng. Điều này giúp tối ưu hóa thời lượng pin mà vẫn đảm bảo hiệu suất khi cần thiết.

Đánh giá hiệu năng thực tế laptop Intel Core Gen 11

Hiệu năng Đơn Nhân: Nhờ kiến trúc Willow Cove và tiến trình 10nm SuperFin, Tiger Lake mang lại cải thiện đáng kể về hiệu năng đơn nhân so với Thế hệ 10. Điều này thể hiện rõ trong các tác vụ thường ngày như khởi động ứng dụng, duyệt web, làm việc với các file Office và một số tựa game ưu tiên xung nhịp đơn nhân cao. So với AMD Ryzen 4000/5000, Tiger Lake thường có ưu thế ở hiệu năng đơn nhân, đặc biệt là các các dòng H35 và H45 có xung nhịp boost cao.

Hiệu năng Đa Nhân:

  • Với các dòng UP3 (4 nhân/8 luồng) hiệu năng đa nhân tốt cho các tác vụ văn phòng và giải trí.
  • Dòng H35 (tối đa 4 nhân/8 luồng) dù có xung nhịp cao nhưng số nhân hạn chế khiến hiệu năng đa nhân không thể sánh bằng các CPU nhiều nhân hơn.
  • Dòng H45 (lên đến 8 nhân/16 luồng) mang lại bước nhảy vọt về hiệu năng đa nhân so với các thế hệ trước của Intel, cạnh tranh sòng phẳng hơn với các đối thủ AMD Ryzen 7 và Ryzen 9 Mobile trong các tác vụ render, biên tập video và tính toán nặng. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, các CPU AMD cùng phân khúc vẫn có thể nhỉnh hơn một chút về hiệu năng đa nhân thuần túy do kiến trúc Zen 3 tối ưu tốt.

Hiệu năng Đồ họa Tích hợp Intel Iris Xe Graphics: Đây là một điểm sáng khi Iris Xe cho hiệu năng đồ họa tích hợp vượt trội so với Intel UHD Graphics hay Iris Plus thế hệ trước và cạnh tranh ngang ngửa hoặc hơn so với đồ họa Radeon. Người dùng có thể chơi nhiều tựa game eSports ở Full HD với mức FPS ổn định hoặc các game AAA nhẹ ở thiết lập thấp. Khả năng tăng tốc phần cứng cho các tác vụ sáng tạo như trong bộ Adobe cũng được cải thiện đáng kể.

Hiệu năng Chơi Game: Với dòng H35 và H45, hiệu năng đơn nhân tốt của Tiger Lake giúp tối ưu FPS trong nhiều tựa game, đặc biệt khi kết hợp với các GPU rời mạnh mẽ của NVIDIA ví dụ: GeForce RTX 30 series mobile. Việc hỗ trợ PCIe Gen 4.0 cũng là một lợi thế cho băng thông giữa CPU và GPU/SSD.

Trải nghiệm Nền tảng Intel Evo: Các laptop đạt chuẩn Intel Evo thực sự mang lại trải nghiệm người dùng ấn tượng. Tốc độ khởi động từ chế độ sleep gần như tức thì, các ứng dụng phản hồi nhanh chóng. Thời lượng pin thực tế cũng được đảm bảo, giúp người dùng tự tin làm việc và giải trí cả ngày dài mà không quá lo lắng về việc sạc.

Quản lý Nhiệt độ và Độ Ồn: Với tiến trình 10nm SuperFin, Intel đã cải thiện đáng kể hiệu quả năng lượng. Tuy nhiên, trên các dòng H45 hiệu năng cao hoặc khi CPU hoạt động ở mức tải nặng liên tục, nhiệt độ vẫn là một yếu tố cần quan tâm. Chất lượng hệ thống tản nhiệt của từng mẫu laptop cụ thể sẽ đóng vai trò quan trọng trong việc duy trì hiệu năng ổn định và độ ồn chấp nhận được. Các laptop mỏng nhẹ dòng U thường mát mẻ và yên tĩnh hơn.

Dòng UP4 Series

Dòng chip này có mức TDP cực thấp, cho phép tích hợp vào các thiết bị siêu mỏng, thậm chí không cần quạt tản nhiệt hoặc chỉ cần tản nhiệt thụ động. Hiệu năng sẽ thấp hơn dòng UP3 nhưng vẫn đủ cho các tác vụ cơ bản và ưu tiên tối đa tính di động, thời lượng pin.

Dòng Intel Core Gen 11 UP4 Cores Threads Hiệu suất cơ bản Turbo tối đa
Bộ nhớ đệm
Core i3 1110G4
2 Cores
4 Threads
1.8 GHz Base
3.9 GHz Turbo
6MB Cache
Core i3 1120G4
4 Cores
8 Threads 1.5 GHz Base
3.5 GHz Turbo
8MB Cache
Core i5 1130G7
4 Cores
8 Threads
1.1 GHz Base
4.0 GHz Turbo
8MB Cache
Core i5 1140G7
4 Cores 8 Threads 1.1 GHz Base
4.2 GHz Turbo
8MB Cache
Core i7 1160G7
4 Cores 8 Threads 1.2 GHz Base
4.4 GHz Turbo
12MB Cache
Core i7 1180G7
4 Cores 8 Threads 1.3 GHz Base
4.6 GHz Turbo
12MB Cache

Core i3 UP4 Series thế hệ 11

Đây là các bộ vi xử lý cấp cơ bản nhất trong dòng UP4, thường được trang bị 2 nhân và 4 luồng xử lý. Đồ họa tích hợp là Intel® UHD Graphics cho Intel Core Gen 11. Chúng được thiết kế cho các tác vụ điện toán rất nhẹ nhàng, ưu tiên tối đa thời lượng pin và tính di động.

Ưu điểm Nhược điểm

Tiết kiệm năng lượng: Giúp kéo dài thời lượng sử dụng pin tối đa cho thiết bị.

Hoạt động mát mẻ: Cho phép các thiết kế laptop mỏng hơn, nhẹ hơn, thậm chí không cần quạt tản nhiệt, mang lại trải nghiệm yên tĩnh.

Giá thành phải chăng: Laptop sử dụng chip này thường có giá dễ tiếp cận hơn.

Hiệu năng xử lý hạn chế: Chỉ phù hợp cho các tác vụ rất cơ bản, khó đáp ứng nhu cầu đa nhiệm nặng hoặc các ứng dụng đòi hỏi tài nguyên CPU cao.

Khả năng đồ họa thấp: Intel UHD Graphics chỉ đủ cho các tác vụ hiển thị thông thường, xem video và các game rất nhẹ.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng cần một thiết bị phụ, siêu di động để thực hiện các công việc rất cơ bản như duyệt web, kiểm tra email, soạn thảo văn bản nhẹ nhàng, xem video giải trí.
  • Học sinh, sinh viên cần một máy tính xách tay cực kỳ gọn nhẹ với ngân sách hạn chế, chủ yếu dùng cho việc ghi chú và học tập trực tuyến cơ bản.
  • Những người ưu tiên tính di động và thời lượng pin hơn là hiệu năng.

Core i5 UP4 Series thế hệ 11

Được nâng cấp từ Core i3 trong cùng dòng UP4, các chip Core i5 này thường cung cấp 4 nhân và 8 luồng xử lý. Quan trọng hơn, chúng được trang bị đồ họa tích hợp Intel® Iris® Xe Graphics mạnh mẽ hơn đáng kể. Điều này mang lại sự cân bằng tốt hơn giữa hiệu năng, khả năng đồ họa và tiêu thụ điện năng trong phân khúc TDP siêu thấp.

Ưu điểm Nhược điểm

Hiệu năng đa nhiệm tốt: Với 4 nhân/8 luồng, khả năng xử lý đa tác vụ mượt mà hơn đáng kể so với Core i3 UP4.

Đồ họa Iris Xe Graphics: Cải thiện đáng kể trải nghiệm hình ảnh, cho phép chỉnh sửa ảnh nhẹ, xem video chất lượng cao và chơi một số tựa game eSports hoặc game cơ bản ở thiết lập thấp.

Tiêu thụ điện năng rất thấp: Duy trì ưu điểm về thời lượng pin và hoạt động mát mẻ của dòng UP4.

Hiệu năng bị giới hạn bởi TDP: Mặc dù mạnh hơn i3 UP4, hiệu năng tổng thể vẫn sẽ kém hơn các chip Core i5 dòng UP3 (U series) có TDP cao hơn.

Giá thành thiết bị cao hơn: Laptop trang bị Core i5 UP4 sẽ có giá cao hơn so với các mẫu dùng Core i3 UP4.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng cần một thiết bị siêu di động nhưng có yêu cầu cao hơn về khả năng đa nhiệm và hiệu năng đồ họa cơ bản.
  • Chuyên gia hay di chuyển, nhân viên văn phòng cần một chiếc máy mỏng nhẹ để làm việc với các ứng dụng văn phòng, thuyết trình, và các tác vụ sáng tạo nhẹ.
  • Người muốn có trải nghiệm mượt mà hơn trên các thiết bị tablet lai hoặc laptop siêu mỏng.

Core i7 UP4 Series thế hệ 11

Đây là dòng chip cao cấp nhất trong gia đình UP4 cũng được trang bị 4 nhân và 8 luồng tương tự Core i5 UP4. Tuy nhiên chúng có xung nhịp hoạt động cao hơn và đồ họa tích hợp Intel® Iris® Xe Graphics ở mức tối đa. Điều này giúp tối ưu hóa hiệu năng trong giới hạn TDP siêu thấp của dòng Y.

Ưu điểm Nhược điểm

Hiệu năng và đồ họa tốt nhất dòng UP4: Mang lại trải nghiệm phản hồi nhanh nhất và khả năng xử lý đồ họa mạnh nhất có thể trong một con chip tiết kiệm năng lượng như vậy.

Trải nghiệm cao cấp: Thường đi kèm với các tính năng bổ sung của Intel và được trang bị trên các dòng laptop siêu di động cao cấp.

Duy trì hiệu quả năng lượng: Vẫn giữ được bản chất tiết kiệm pin của dòng UP4.

Giá thành thiết bị cao: Các laptop sử dụng Core i7 UP4 thường thuộc phân khúc cao cấp và có giá đắt đỏ.

Chênh lệch hiệu năng không quá lớn so với Core i5 UP4: Trong một số tác vụ thực tế, sự khác biệt về hiệu năng so với Core i5 UP4 không quá rõ rệt do cả hai đều bị giới hạn bởi cùng một mức TDP thấp. Người dùng cần cân nhắc kỹ liệu có đáng để trả thêm tiền hay không.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng chuyên nghiệp và doanh nhân yêu cầu hiệu năng tốt nhất có thể trong một thiết bị siêu di động, không muốn hy sinh quá nhiều về hiệu suất để đổi lấy tính di động.
  • Những người thường xuyên làm việc với các ứng dụng văn phòng nặng hơn, cần khả năng đồ họa tích hợp mạnh nhất cho các công việc không chuyên hoặc giải trí nhẹ nhàng trên một thiết bị cực kỳ mỏng nhẹ.
  • Người dùng ưu tiên các tính năng cao cấp và sẵn sàng chi trả cho một thiết bị siêu di động đầu bảng.

Dòng UP3 Series

Dòng Intel Core Gen 11 UP3 Cores Threads Hiệu suất cơ bản Turbo tối đa
Bộ nhớ đệm
Core i3 1115G4
2 Cores
4 Threads
3.0 GHz Base
4.1 GHz Turbo
6MB Cache
Core i3 1125G4
4 Cores
8 Threads 2.0 GHz Base
3.7 GHz Turbo
8MB Cache
Core i5 1135G7
4 Cores
8 Threads
2.4 GHz Base
4.2 GHz Turbo
8MB Cache
Core i5 1145G7
4 Cores 8 Threads 2.6 GHz Base
4.4 GHz Turbo
8MB Cache
Core i5 1155G7
4 Cores 8 Threads 2.5 GHz Base
4.5 GHz Turbo
8MB Cache
Core i7 1165G7
4 Cores 8 Threads 2.8 GHz Base
4.7 GHz Turbo
12MB Cache
Core i7 1185G7
4 Cores 8 Threads 3.0 GHz Base
4.8 GHz Turbo
12MB Cache
Core i7 1195G7
4 Cores 8 Threads 2.9 GHz Base
5.0 GHz Turbo
12MB Cache

Đây là dòng chip phổ biến nhất mang lại sự cân bằng lý tưởng giữa hiệu năng xử lý, đồ họa Iris Xe mạnh mẽ và thời lượng pin dài. Các laptop trang bị dòng chip này thường mỏng nhẹ, thanh lịch.

Core i3 UP3 Series thế hệ 11

Đây là các bộ vi xử lý cấp cơ bản trong dòng UP3. Core i3 1115G4 thường có 2 nhân và 4 luồng xử lý cùng đồ họa Intel® UHD Graphics. Trong khi đó Core i3 1125G4 là một bước tiến đáng chú ý hơn với 4 nhân và 8 luồng đi kèm đồ họa Intel® Iris® Xe Graphics phiên bản có số lượng EU thấp hơn. Cả hai đều hướng đến việc cung cấp hiệu năng ổn định cho các tác vụ cơ bản trên laptop mỏng nhẹ.

Ưu điểm Nhược điểm

Giá thành rất thấp: Laptop trang bị các chip này sẽ có giá rất phải chăng.

Tiết kiệm pin: Vẫn có thể cung cấp thời lượng pin chấp nhận được cho các tác vụ không đòi hỏi nhiều tài nguyên.

Hiệu năng xử lý rất hạn chế: So với các CPU Core i3 hoặc chip cấp thấp, hiệu năng của i3 Gen 11 rõ ràng thua kém, đặc biệt là i3 1115G4. Khả năng đa nhiệm rất hạn chế.

Đồ họa tích hợp lỗi thời: Intel UHD Graphics và Iris Xe phiên bản thấp không thể so sánh được với iGPU ngay cả ở phân khúc phổ thông.

Công nghệ kết nối cũ hơn: Thiếu Wi-Fi 6E/7, RAM LPDDR4X chậm hơn.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng có ngân sách cực kỳ eo hẹp, chỉ cần một chiếc máy tính để thực hiện các tác vụ tối thiểu như soạn thảo văn bản rất đơn giản, duyệt web cơ bản, xem video ở độ phân giải thấp.
  • Có thể dùng làm máy phụ, máy cho trẻ em làm quen với máy tính với các ứng dụng giáo dục nhẹ.
  • Thị trường máy đã qua sử dụng cho người không có yêu cầu cao.

Core i5 UP3 Series thế hệ 11

Các chip Core i5 Thế hệ 11 được xếp vào phân khúc phổ thông cấp thấp. Chúng vẫn có thể xử lý các tác vụ văn phòng và duyệt web, nhưng không còn là lựa chọn tối ưu cho trải nghiệm mượt mà như các CPU hiện đại.

Ưu điểm Nhược điểm

Giá trị tốt trên thị trường: Có thể tìm được những chiếc laptop mỏng nhẹ với giá hợp lý trang bị chip này.

Hiệu năng đủ cho tác vụ cơ bản: Vẫn đáp ứng được nhu cầu làm việc văn phòng nhẹ nhàng, học tập trực tuyến, duyệt web và giải trí đa phương tiện cơ bản.

Đồ họa Iris Xe: Dù không còn mạnh mẽ, vẫn tốt hơn UHD Graphics và có thể xử lý một số game rất nhẹ hoặc các tác vụ đồ họa không chuyên đơn giản.

Hiệu năng đa nhiệm và IPC thua kém: So với các CPU Core i5 hoặc Core Ultra 5 của năm 2025 thì hiệu năng tổng thể của i5 Gen 11 UP3 khá yếu.

Khả năng đồ họa hạn chế: Iris Xe 80 EU đã bị các iGPU mới hơn vượt xa về hiệu năng chơi game và xử lý các tác vụ đồ họa.

Công nghệ nền tảng cũ hơn: Tốc độ RAM, Wi-Fi có thể không đáp ứng tốt như các chuẩn mới nhất.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng tìm kiếm laptop cũ hoặc model giá rẻ cho các công việc văn phòng cơ bản, học sinh/sinh viên với ngân sách hạn chế.
  • Người dùng không yêu cầu cao về hiệu năng chơi game hay xử lý các tác vụ nặng, ưu tiên một thiết bị mỏng nhẹ với chi phí thấp.

Core i7 UP3 Series thế hệ 11

Các chip Core i7 Thế hệ 11 được xem là lựa chọn tầm trung cấp thấp. Chúng vẫn mang lại hiệu năng khá cho các tác vụ hàng ngày nhưng đã bị các thế hệ CPU mới hơn

Ưu điểm Nhược điểm

Hiệu năng đơn nhân ổn: Xung nhịp boost cao giúp các tác vụ đơn luồng vẫn có độ phản hồi chấp nhận được.

Đồ họa Iris Xe: Là phiên bản iGPU mạnh nhất của thế hệ 11, vẫn có thể đáp ứng nhu cầu đồ họa cơ bản và chơi một số game cũ hoặc eSports ở cài đặt thấp.

Giá trị tốt trên thị trường cao cấp: Những laptop từng là flagship với chip này giờ có thể mua được với giá tốt hơn nhiều.

Số nhân/luồng hạn chế: 4 nhân/8 luồng không còn đủ cạnh tranh với các CPU hiện đại có 10-16 nhân/luồng trong cùng phân khúc laptop mỏng nhẹ, dẫn đến hiệu năng đa nhiệm và xử lý các ứng dụng nặng kém hơn rõ rệt.

IPC và hiệu quả năng lượng không bằng CPU mới: Các CPU mới mang lại hiệu năng trên mỗi watt tốt hơn.

Khả năng đồ họa tụt hậu: Iris Xe dù tốt ở thời điểm ra mắt nhưng giờ đây kém xa các iGPU Intel Arc hay AMD Radeon mới nhất.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng tìm mua laptop đã qua sử dụng thuộc phân khúc cao cấp trước đây với ngân sách vừa phải, cần một chiếc máy vẫn đủ mạnh cho công việc văn phòng, duyệt web, và giải trí nhẹ.
  • Những người không chạy theo công nghệ mới nhất nhưng vẫn muốn một thiết bị có chất lượng build tốt, màn hình đẹp.
  • Không phù hợp cho người dùng cần hiệu năng cao cho các tác vụ chuyên nghiệp, chơi game mới, hay muốn trải nghiệm đầy đủ các tính năng AI.

Dòng H35 Series

Được giới thiệu như một phân khúc mới, H35 hướng đến các laptop gaming có thiết kế mỏng nhẹ. Với tối đa 4 nhân 8 luồng nhưng xung nhịp đơn nhân rất cao, dòng chip này mang lại hiệu năng chơi game tốt khi kết hợp với GPU rời tầm trung.

Dòng Intel Core Gen 11 H35 Cores Threads Hiệu suất cơ bản Turbo tối đa
Bộ nhớ đệm
Core i5 11300H
4 Cores
8 Threads
3.1 GHz Base
4.8 GHz Turbo
8MB Cache
Core i5 11320H
4 Cores
8 Threads 3.2 GHz Base
4.5 GHz Turbo
8MB Cache
Core i7 11370H
4 Cores
8 Threads
3.3 GHz Base
4.8 GHz Turbo
12MB Cache
Core i7 11375H
4 Cores 8 Threads 3.3 GHz Base
5.0 GHz Turbo
12MB Cache
Core i7 11390H
4 Cores 8 Threads 3.4 GHz Base
5.0 GHz Turbo
12MB Cache

Core i5 H35 Series thế hệ 11

Với cấu hình 4 nhân/8 luồng, các chip Core i5 H35 được xem là lựa chọn cấp thấp cho các tác vụ đòi hỏi chút hiệu năng đơn nhân. Chúng không còn đủ sức cạnh tranh cho gaming hiện đại hay các ứng dụng đa nhiệm nặng.

Ưu điểm Nhược điểm

Giá thành rất thấp trên thị trường: Đây là điểm hấp dẫn chính. Có thể tìm thấy các laptop mỏng nhẹ từng có giá khá cao với mức giá dễ chịu.

Hiệu năng được cho tác vụ nhẹ: Xung nhịp khá cao giúp các công việc văn phòng, duyệt web cơ bản vẫn có thể đáp ứng.

Tiết kiệm điện hơn các dòng H45 cùng thế hệ: Cho phép các thiết kế laptop mỏng và nhẹ hơn.

Số nhân/luồng quá hạn chế: 4 nhân/8 luồng là một rào cản lớn cho hầu hết các game và ứng dụng hiện đại đòi hỏi đa nhân. Dễ gây hiện tượng bottleneck cho GPU đi kèm, kể cả những GPU không quá mạnh.

Hiệu năng đa nhiệm rất yếu: Khó có thể chạy mượt mà nhiều ứng dụng cùng lúc hoặc các phần mềm chuyên dụng cần nhiều tài nguyên CPU.

Đồ họa tích hợp Iris Xe không đủ cho gaming: Nếu chỉ dựa vào iGPU, trải nghiệm chơi game sẽ rất hạn chế, chỉ dừng ở các game cũ hoặc nhẹ.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng có ngân sách cực kỳ eo hẹp, tìm mua laptop cũ mỏng nhẹ có card đồ họa rời để chơi các tựa game eSports, game indie nhẹ không đòi hỏi nhiều CPU.
  • Sử dụng cho các công việc văn phòng cơ bản, học tập trực tuyến, giải trí đa phương tiện nhẹ nhàng, khi mà một chip dòng U có thể không đủ mạnh về xung nhịp.
  • Không nên là lựa chọn cho game thủ muốn chơi các game mới hoặc người dùng cần hiệu năng đa nhiệm tốt cho công việc.

Core i7 H35 Series thế hệ 11

Các chip Core i7 H35 dù mang danh i7 và có xung nhịp đơn nhân cao vẫn bị giới hạn bởi cấu hình 4 nhân/8 luồng. Vhúng không còn được coi là chip hiệu năng cao và chỉ phù hợp cho các nhu cầu trên thị trường máy cũ.

Ưu điểm Nhược điểm

Hiệu năng ở mức ổn: So với các chip cùng thế hệ 11, hiệu năng đơn nhân của các i7 H35 này vẫn ở mức khá, có thể giúp một số tác vụ nhẹ hoặc game cũ không tối ưu đa nhân chạy ổn.

Giá trị tiềm năng trên thị trường: Những chiếc laptop mỏng nhẹ, thiết kế đẹp từng trang bị chip này có thể được bán lại với giá tốt hơn nhiều so với giá gốc.

Đồ họa tích hợp Iris Xe: Phiên bản iGPU mạnh nhất của thế hệ 11, hữu ích khi không dùng GPU rời hoặc cho các tác vụ đồ họa nhẹ, tiết kiệm pin.

Số nhân/luồng: là điểm yếu chí mạng khi CPU laptop hiện nay có nhiều nhân hơn hẳn, 4 nhân là không đủ cho hầu hết các tác vụ đòi hỏi hiệu năng, từ gaming đến các ứng dụng sáng tạo nội dung. Gây nghẽn cổ chai nghiêm trọng cho GPU rời.

Hiệu năng đa nhiệm rất kém: So với các CPU tầm trung hiện tại khả năng xử lý đa nhiệm của i7 H35 rất hạn chế.

Giá trị không còn cao so với hiệu năng tổng thể: Dù là i7 nhưng hiệu năng tổng thể của nó có thể thua kém cả các chip Core i5 hoặc Ryzen 5 đời mới hơn có kiến trúc và số nhân tốt hơn.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng tìm mua các mẫu laptop cũ có thiết kế mỏng nhẹ đặc thù, cao cấp với ngân sách hạn chế, chấp nhận hiệu năng chỉ ở mức cơ bản đến trung bình thấp cho các tác vụ không quá nặng.
  • Có thể phù hợp với người dùng rất ưu tiên hiệu năng đơn nhân cho các ứng dụng rất cũ, không đòi hỏi nhiều về đa nhiệm.

Dòng H45 Series

Đây là dòng chip hiệu năng cao nhất của Tiger Lake, với tối đa 8 nhân 16 luồng. Dòng H45 cung cấp sức mạnh xử lý vượt trội cho các tác vụ nặng như chơi game AAA ở cài đặt cao, biên tập video 4K, render 3D và các ứng dụng workstation chuyên nghiệp. Chúng cũng hỗ trợ nhiều PCIe Gen 4.0 hơn cho GPU rời và SSD tốc độ cao.

Dòng Intel Core Gen 11 H45 Cores Threads Hiệu suất cơ bản Turbo tối đa
Bộ nhớ đệm
Core i5 11260H
6 Cores
12 Threads
2.6 GHz Base
4.4 GHz Turbo
 12MB Cache
Core i5 11400H
6 Cores
12 Threads 2.7 GHz Base
4.5 GHz Turbo
 12MB Cache
Core i5 11500H
6 Cores
12 Threads
2.9 GHz Base
4.6 GHz Turbo
 12MB Cache
Core i7 11600H
6 Cores 12 Threads 2.9 GHz Base
4.6 GHz Turbo
 18MB Cache
Core i7 11800H
8 Cores 16 Threads 2.3 GHz Base
4.6 GHz Turbo
 24MB Cache
Core i7 11850H
8 Cores 16 Threads 2.5 GHz Base
4.8 GHz Turbo
24MB Cache
Core i9 11900H
8 Cores 16 Threads 2.5 GHz Base
4.9 GHz Turbo
24MB Cache
Core i9 11950H
8 Cores 16 Threads 2.6 GHz Base
5.0 GHz Turbo
24MB Cache
Core i9 11980HK
8 Cores 16 Threads 2.6 GHz Base 5.0 GHz Turbo 24MB Cache

Core i5 H45 Series thế hệ 11

Với cấu hình 6 nhân/12 luồng, các chip Core i5 H45 được xem là lựa chọn hiệu năng ở mức cơ bản đến tầm trung thấp cho laptop gaming hoặc workstation cũ. Chúng vẫn có khả năng xử lý các tựa game và tác vụ nặng ở mức chấp nhận được nhưng bị các thế hệ CPU mới hơn vượt qua về hiệu năng và hiệu quả năng lượng.

Ưu điểm Nhược điểm

Giá trị tốt: Đây là ưu điểm lớn nhất. Người dùng có thể tìm được những chiếc laptop gaming hoặc workstation đã qua sử dụng với cấu hình khá ở một mức giá hấp dẫn.

6 nhân/12 luồng: Mặc dù không phải là công nghệ mới nhất, cấu hình này vẫn đáp ứng được yêu cầu tối thiểu hoặc đề nghị của nhiều tựa game hiện hành và các ứng dụng đa nhiệm không quá sát phần cứng.

Hỗ trợ PCIe Gen 4.0: Cho phép tận dụng tốc độ của SSD NVMe Gen 4 và băng thông cho GPU rời

Hiệu năng IPC thua kém đáng kể: So với các CPU Core i5 hoặc Core Ultra 5 dòng H/HX thì hiệu năng tổng thể của i5 H45 Gen 11 không còn cạnh tranh.

Đồ họa tích hợp Intel UHD Graphics: Gần như không có giá trị cho việc chơi game nếu không có card đồ họa rời.

Tiêu thụ điện năng cao so với hiệu năng mang lại: Các chip mới thường tối ưu điện năng tốt hơn.

Công nghệ nền tảng cũ hơn: Sử dụng RAM DDR4, Wi-Fi 6.

Đối tượng sử dụng:

  • Game thủ có ngân sách hạn chế, tìm mua laptop cũ có khả năng chơi các tựa game AAA từ vài năm trước ở cài đặt trung bình hoặc các game eSports hiện tại.
  • Sinh viên các ngành kỹ thuật, đồ họa, kiến trúc cần một chiếc máy tính có hiệu năng khá cho các dự án học tập không quá phức tạp với chi phí thấp.
  • Người dùng không yêu cầu hiệu năng cao nhưng cần một laptop đa dụng, mạnh mẽ hơn chip dòng U với giá phải chăng trên thị trường máy cũ.

Core i7 H45 Series thế hệ 11

Các chip Core i7 H45 đặc biệt là các model 8 nhân/16 luồng như i7 11800H và i7 11850H vẫn cung cấp một mức hiệu năng đa nhiệm khá tốt và có thể được xem là lựa chọn tầm trung trên thị trường máy cũ. Tuy nhiên chúng bị các CPU Core i7 hoặc Core Ultra 7 thế hệ mới hơn bỏ lại phía sau về hiệu năng tổng thể và các công nghệ mới.

Ưu điểm Nhược điểm

Cấu hình 8 nhân/16 luồng: vẫn mang lại hiệu năng đa nhiệm tốt, đủ sức cho nhiều tựa game hiện đại, streaming, làm việc với các file lớn và các tác vụ sáng tạo nội dung ở mức độ từ trung bình đến khá.

Giá trị cao trên thị trường máy cũ: Có thể sở hữu những chiếc laptop hiệu năng cao từng có giá đắt với mức giá tốt hơn nhiều, thường đi kèm với GPU rời mạnh mẽ.

Nền tảng ổn định với PCIe Gen 4.0: Vẫn đáp ứng tốt cho SSD tốc độ cao và GPU.

Hiệu năng IPC và kiến trúc cũ: Các CPU Core i7 hoặc Core Ultra 7 dòng H/HX mới nhất với kiến trúc hybrid sẽ cho hiệu năng tổng thể và hiệu quả năng lượng tốt hơn đáng kể.

Đồ họa tích hợp Intel UHD Graphics yếu: Phụ thuộc hoàn toàn vào GPU rời cho các tác vụ đồ họa nặng.

Nóng và tiêu thụ điện năng cao hơn: So với các giải pháp mới hơn có cùng mức hiệu năng hoặc thậm chí hiệu năng cao hơn.

Đối tượng sử dụng:

  • Game thủ và người làm sáng tạo nội dung bán chuyên tìm kiếm laptop cũ có hiệu năng mạnh mẽ với ngân sách vừa phải.
  • Người dùng cần một laptop đa năng có thể xử lý tốt các tác vụ nặng, sẵn sàng mua máy đã qua sử dụng để có được cấu hình tốt hơn trong tầm giá.
  • Sinh viên các ngành đòi hỏi máy tính mạnh nhưng có ngân sách hạn chế cho việc mua máy mới.

Core i9 H45 Series thế hệ 11

Các CPU Core i9 dòng H45 từng là những con chip di động mạnh nhất của Intel vào năm 2021. Đến nay chúng vẫn cung cấp hiệu năng mạnh mẽ, tương đương hoặc nhỉnh hơn một chút so với i7 11800H nhờ xung nhịp cao hơn. Tuy nhiên chúng đã bị các CPU Core i9 hoặc Core Ultra 9 dòng H/HX mới nhất vượt xa về mọi mặt.

Ưu điểm Nhược điểm

Hiệu năng 8 nhân/16 luồng vẫn rất tốt: Gaming ở thiết lập cao, streaming chất lượng cao, render video, làm việc với máy ảo vẫn có thể được xử lý tốt.

Xung nhịp cao: Mang lại lợi thế trong một số tác vụ ưu tiên tốc độ đơn nhân. Intel® Core™ i9 11980HK có khả năng ép xung, dù việc này ít thực tế và khó kiểm soát nhiệt trên laptop.

Được trang bị trong các laptop flagship cũ: sở hữu một chiếc máy với chất lượng build cao cấp, màn hình đẹp và GPU rời mạnh mẽ với mức giá giảm nhiều.

Lỗi thời đáng kể so với CPU i9/Ultra 9 mới: Các CPU flagship mới có nhiều nhân hiệu năng và nhân tiết kiệm điện hơn, IPC cao hơn, kiến trúc tiên tiến hơn và NPU mạnh mẽ cho AI.

Tiêu thụ điện năng cao và tỏa nhiệt nhiều: Đây là đặc tính của các CPU i9 hiệu năng cao đời cũ, đòi hỏi hệ thống tản nhiệt tốt và có thể ảnh hưởng đến tuổi thọ pin cũng như sự thoải mái khi sử dụng.

Giá trị trên thị trường máy cũ: Sự chênh lệch hiệu năng giữa i9 11900H/11950H và i7 11800H thường không quá lớn nhưng giá máy trang bị i9 cũ có thể vẫn cao hơn.

Đối tượng sử dụng:

  • Người dùng tìm kiếm laptop gaming hoặc workstation cũ thuộc phân khúc cao cấp nhất của những năm trước, muốn có hiệu năng mạnh mẽ nhất từ thế hệ đó với mức giá rẻ hơn.
  • Người dùng không quá lo ngại về việc máy nóng và thời lượng pin ngắn để có được hiệu năng CPU cao.
  • Cần cân nhắc kỹ lưỡng với các lựa chọn laptop cũ trang bị Core i7 11800H hoặc thậm chí là các CPU Core i5/i7 thế hệ mới hơn (Thế hệ 12, Thế hệ 13) trên thị trường máy cũ, vì chúng có thể cho hiệu năng tương đương hoặc tốt hơn.

Intel Core Gen 11 so với các đối thủ cùng thời

Tính năng Intel Tiger Lake (Gen 11) Intel Ice Lake/Comet Lake (Gen 10) AMD Ryzen 4000/5000
Tiến trình & Kiến trúc CPU 10nm SuperFin, Willow Cove 10nm (Ice Lake), 14nm (Comet Lake) 7nm Zen 2 (Ryzen 4000) / Zen 3 (Ryzen 5000)
Hiệu năng Đơn nhân Rất tốt vượt trội Gen 10 Tốt (Ice Lake), Khá (Comet Lake) Tốt (Ryzen 4000), Rất tốt (Ryzen 5000 – Zen 3)
Hiệu năng Đa nhân Cải thiện đáng kể Trung bình (U series), Khá (H series) Rất tốt thường vượt trội so Intel cùng phân khúc số nhân/luồng
Hiệu năng iGPU Iris Xe Graphics Iris Plus, UHD Graphics Radeon Graphics
Kết nối Thunderbolt 4, Wi-Fi 6/6E, PCIe 4.0 Thunderbolt 3, Wi-Fi 6 USB-C, Wi-Fi 6
Thời lượng pin Tốt Khá Tốt

Bảng so sánh Intel Core Gen 11 so với các chip cùng thời

Intel Core Thế hệ 11 (Tiger Lake) là cột mốc đáng chú ý trong hành trình đổi mới của Intel. Với hiệu năng đơn nhân ấn tượng, GPU tích hợp Iris Xe Graphics mang tính đột phá cùng loạt công nghệ hiện đại như Thunderbolt 4 và nền tảng Intel Evo. Tiger Lake đã tái định nghĩa trải nghiệm trên ultrabook và laptop di động.

Dù chưa hoàn toàn vượt trội ở khả năng đa nhân so với đối thủ, Tiger Lake vẫn giúp Intel giữ vững vị thế trong nhiều phân khúc từ ultrabook cao cấp đến laptop gaming hiệu năng cao. Đây không chỉ là một bản nâng cấp, mà còn là bước chạy đà mạnh mẽ để Intel bước vào kỷ nguyên cạnh tranh mới, với những thế hệ vi xử lý ngày càng thông minh và mạnh mẽ hơn.

Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)

Đó là “bảo chứng chất lượng”. Mua máy có tem Evo, bạn chắc chắn nhận được: Khởi động máy chưa đến 1 giây, pin dùng cả ngày, có sạc nhanh và wifi tốc độ cao. Bạn không cần lo lắng về độ lag hay pin yếu.

Không, đây là món hời bởi ở thời điểm hiện tại, laptop Gen 11 có mức giá rất tốt (đặc biệt là máy cũ/outlet). Hiệu năng của nó vẫn dư sức đáp ứng tốt các nhu cầu học tập, văn phòng và giải trí cơ bản trong 3-4 năm tới mà không cần chi quá nhiều tiền cho các dòng chip mới nhất.

Nhờ công nghệ 10nm SuperFin, Intel Gen 11 quản lý nhiệt và điện năng tốt hơn hẳn thế hệ trước. Đặc biệt, các dòng chip đuôi U hoặc đạt chuẩn Intel Evo thường cho thời lượng pin thực tế rất ấn tượng trên 8-9 tiếng và máy chạy rất mát với tác vụ văn phòng.

Bình luận (0 bình luận)